ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สิงหาคม 01, 2014, 04:37:41 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Discus Community « ชุมชนคนรักปอมปาดัวร์ Discus Lover Community « บันทึกภาพปลาของชาวชุมชน «  (ผู้ดูแล: ĎÖMĚ, monitor)น้องใหม่พาลูกๆมาแนะนำตัวกันครับ
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่พาลูกๆมาแนะนำตัวกันครับ  (อ่าน 3125 ครั้ง)
October7
Discus Lover ~ หลงรัก
**

น้าๆช่วยกันโหวตให้รูปปลาของน้องโฟกัสด้วยน่ะค่ะ

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:27:19 AM »

เนื่องจากเมื่อวานรับปากกับพี่ๆไว้ว่าจะหาโอกาสพาลูกๆมาแนะนำตัว

เอาเป็นว่าแนะนำวันนี้เลยละกันครับ

เพราะถ้าไม่แนะนำเสียตั้งแต่วันนี้ ก็ไม่รู้ว่าลูกๆจะยังอยู่ให้แนะนำตัวกันได้อีกซักกี่วัน 
October7
**

น้าๆช่วยกันโหวตให้รูปปลาของน้องโฟกัสด้วยน่ะค่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:32:09 AM »

เริ่มจากน้องเล็กสุดก่อนเลยครับ
เรียกไม่ถูกเหมือนกันว่าพันธุ์อะไร ตอนซื้อก็ไม่ได้ถามคนขายซะด้วย 

ตัวนี้ดูหงอที่สุดแล้ว ตั้งแต่มาลงตู้ก็ทำตัวรีบๆ ห่อครีบไว้ตลอดเวลา ดูท่าอาการจะหนักสุด  
ขนาดวัดจากปากถึงโคนหางได้ประมาณ 2.25" ครับผม

October7
**

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:36:37 AM »

โตขึ้นอีกนิดคือเจ้าบลูไดมอนด์นี่แหล่ะครับ ขนาดประมาณ 2.5"

ตัวนี้อาการไม่หนักเท่าน้องเล็ก แต่ก็ยังดูเครียดๆอยู่พอสมควร ไว้ใจยังไม่ได้ 

October7
**

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:42:57 AM »

ต่อไปก็ตัวสุดท้ายแล้วครับ ขนาด 2.75" เห็นจะได้
ไม่แน่ใจว่าใช่ เรดเมล่อน รึเปล่า แต่ผมว่าสีมันเหมือนสีส้มมากกว่าสีแดงน่ะ 

ตัวนี้ดูจะหงอน้อยกว่าใครเพื่อน คงเป็นเพราะโตกว่าเขามังครับ

แต่โดยรวมๆเลย ทั้งสามตัวไม่ยอมกินอาหาร นับถึงวันนี้ก็วันที่ 5 แล้วครับ 

ยังงัยก็ขอให้อยู่รอดปลอดภัยกันทั้ง 3 ตัวเลยน่ะลูกๆ
อย่าทำให้พ่อเสียขวัญกันตั้งแต่ล๊อตแรกเลยน่ะ คุณพ่อขอร้อง 
D@nNy
Administrator
Discus Guru ~ ขั้นเทพ

<º))))>< DISCUS FISH LOVER COMMUNITY

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:36:29 AM »

ขอบคุณที่นำลูกๆมาแบ่งกันชมนะครับคุณต่าย
เราต้องคิดเสมอว่าปลาที่เราเลี้ยงต้องไม่เป็นอะไร ต้องแข็งแรง สวยงาม อ้วนกลมๆครับ จะได้ไม่ท้อ
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้   

dudeedee

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:38:45 AM »

สวยครับสวย เดี๋ยวโตละจะชื่นใจครับ 

ĎÖMĚ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:19:17 AM »

เลี้ยงปอมฯต้องใจเย็นๆครับค่อยๆเป็นค่อยๆไป มีอะไรสงสัยปรึกษาในบอร์ดได้เสมอครับผม

Scrubb
Discus extreme ~ ยอมตายเพื่อ...

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:01:03 PM »

อนูเบียสสะอาดกว่าผมเยอะ  

เห็นอนูเบียสของผมแล้วจะตกใจ

รับทำ-ออกแบบแผงไฟตามสั่ง จะผ่าน Timer หรือไม่ผ่าน จำนวน

ปลั๊ก มาก - น้อย บอกได้มีหมด กันไฟกระชาก ราคาไม่แพง มีฝาปิด

ข้างหลัง งานเรียบร้อย
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=90259.0
October7
**

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:55:39 PM »

มาอัพเดรทอาการลูกๆนิดหน่อยครับ

บางที สิ่งที่คิด ก็แตกต่างไปจาก สิ่งที่เป็นครับ

ในที่สุดปลาตัวแรกที่ยอมกินอาหารก็คือเจ้าตัวเล็กสุด (ที่มีอาการหงอที่สุดวันลงตู้นั่นแหล่ะครับ)
ตอนนี้อาการโดยรวมดูดีสุดแล้ว คีบบนล่างที่เคยลู่ ก็เบ่งบานมากขึ้น

พี่ใหญ่สุดสีแดงยอมกินหนอนแดงแช่แข็งบ้างแล้วครับ แต่ก็ยังไว้ใจไม่ได้ ยอมกินบ้าง แต่พ่นทิ้งออกมาซะมากกว่าจะกลืนลงท้อง 
ตอนนี้อาการตื่นตู้ หลบมุม ถือว่าดีขึ้นเยอะ แต่กลับมีอาการว่ายน้ำแปลกๆ
คีบด้านข้างชอบเอาแนบลำตัวไว้ข้างนึง แต่บางทีก็เอาออกมาสะบัดๆเร็วๆแบบผิดปกติอะครับ ยังคงสังเกตุอาการอย่างใกล้ชิดต่อไป

หนักสุดคงจะเป็นเจ้าบลูไดม่อนที่มีอาการตัวคล้ำดำ แถมมีเมือกขาวๆตามผิวหนัง เห็นอย่างงี้ผมก็รีบแยกออกมานอกตู้
ตอนนี้อัดอ๊อกใส่เกลือแกขัดเฉพาะหน้าไปก่อนครับในระหว่างที่หายา AQ1 + AQ2 มาเพื่อรักษาตามที่พี่ๆแนะนำกัน 

phe01d
ĎÖMĚ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:23:33 AM »

ใจเย็นๆครับพี่ สู้ๆ

monitor

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:32:51 PM »

สู้ๆครับ คงต้องรักษาตามอาการไปก่อนครับ

October7
**

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:15:39 AM »

หลังจากล้มเหลวในการพยายามหาซื้อยาอยู่หลายวัน (ไปซื้อเจเจไม่ทันเพราะเลิกงานห้าโมงครึ่ง)
ในที่สุดเมือคืนก็หามาได้สำเร็จด้วยการไปซื้อต่อจากน้องดิ๊บ

กลับมาถึงบ้านก็จัดการแช่ยารักษา เริ่มด้วย AQ2 ก่อน
แช่ไปประมาณ 30 นาที ปลาเริ่มมีอาการสะบัดๆแบบแปลกๆ อาการเหมือนมีใครไปจั๊กจี๋มันอะ 
บางทีก็สะบัดคีบ บางที่ก็สะบัดตัว ไม่รู้เหมือนกันว่านี่เป็นผลของยารึเปล่า  con01d
ซักพักปลาก็เริ่มไปลอยออๆกันอยู่นิ่งๆแถวๆฮีทเตอร์

1 ชั่วโมงผ่านไปผมก็ลง AQ1 ตามลงไปอีก แล้วก็ปิดไฟนอน

เมื่อเช้าลองไปแอบดู ก็ยังออกันนิ่งๆอยู่แถวฮีทเตอร์เหมือนเดิม
เจ้าบลูไดมอนด์ที่อาการหนักสุดก็ดูอาการยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ไม่รู้ว่ารักษาช้าไปแล้วรึเปล่า 

วันนี้หวังว่าจะกลับบ้านไปเจอปลายังอยู่ครบทุกชีวิต  สา....ธุ  _071
dudeedee

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:58:24 AM »

การรักษาปลาต้องใช้เวลานีสนึงนะครับพี่ เอาง่ายๆ ใส่ยาปิดไฟ ( แล้วปลาจะทรมาณน้อยลงครับ ) อย่าไปดูมันครับ งดอาหารระหว่างรักษาด้วยครับพี่

October7
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:57:42 AM »

การรักษาปลาต้องใช้เวลานีสนึงนะครับพี่ เอาง่ายๆ ใส่ยาปิดไฟ ( แล้วปลาจะทรมาณน้อยลงครับ ) อย่าไปดูมันครับ งดอาหารระหว่างรักษาด้วยครับพี่

ทำไมปิดไฟแล้วปลามันถึงจะทรมานน้อนลงด้วยอะ ???  con01d
Ka..KaR

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:52:21 PM »

ทำไมปิดไฟแล้วปลามันถึงจะทรมานน้อนลงด้วยอะ ???  con01d

เปิดไฟแล้วเชื้อโรคจะเจริญเติบโตได้เร็วกว่าปิดไฟครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์